Spread the love through your share


കൃത്രിമ ഇന്റലിജൻസ് സാങ്കേതികവിദ്യയുടെ കയറ്റുമതിയിൽ ചൈന പുതിയ നിയന്ത്രണങ്ങൾ ഏർപ്പെടുത്തുന്നു

അമേരിക്കയും ചൈനയും തമ്മിലുള്ള വ്യാപാര യുദ്ധം വർദ്ധിച്ചുകൊണ്ടിരിക്കുകയാണ്. ചൈനീസ് കമ്പനിയായ ബൈറ്റ്ഡാൻസിന്റെ ഉടമസ്ഥതയിലുള്ള ടിക് ടോക്ക് ഈ വ്യാപാര യുദ്ധത്തിന്റെ ഏറ്റവും പുതിയ ഇരയാണ്. നിരോധനം ഒഴിവാക്കാൻ ടിക്ക് ടാക് ബ്രാഞ്ച് ഒരു യുഎസ് കമ്പനിക്ക് വിൽക്കണമെന്ന് ആവശ്യപ്പെടുന്ന സർക്കാർ ഉത്തരവ് പാലിക്കാൻ ബൈറ്റ്‌ഡാൻസിനെ നിർബന്ധിതരാക്കിയിരുന്നു. മൈക്രോസോഫ്റ്റ്, വാൾമാർട്ട് തുടങ്ങിയ കമ്പനികൾ ഇതിനുള്ള ശ്രമങ്ങളിലായിരുന്നു .

ടിക് ടോക്ക് വിൽപ്പന പ്രഖ്യാപിക്കുന്നതിന് മുന്നോടിയായി ചൈന വിൽപ്പനയെ അട്ടിമറിക്കാൻ ശ്രമിക്കുകയാണ്. അതിന്റെ ഭാഗമായി, കൃത്രിമ ഇന്റലിജൻസ് സാങ്കേതികവിദ്യയുടെ കയറ്റുമതിയിൽ ചൈന പുതിയ നിയന്ത്രണങ്ങൾ ഏർപ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ട്.

ഉപയോക്താക്കൾക്ക് വീഡിയോകൾ എത്തിക്കുന്നതിന് ടിക് ടോക്ക് ഉപയോഗിക്കുന്ന സാങ്കേതികവിദ്യയും ഈ നിയമത്തിൽ ഉൾക്കൊള്ളുന്നു. അതായത് ഒരു വിദേശ കമ്പനിയ്ക്ക് ടിക് ടോക്ക് വില്‍ക്കണമെങ്കില്‍ അതില്‍ ഉപയോഗിച്ചിരിക്കുന്ന സാങ്കേതിക വിദ്യയും വില്‍ക്കേണ്ടി വരും. എന്നാല്‍ പുതിയ നിയമം അനുസരിച്ച് അതിന് ചൈനീസ് ഭരണകൂടത്തിന്റെ അനുമതി വാങ്ങേണ്ടിവരും.

ജനപ്രീതിയാര്‍ജിച്ചുവരികയായിരുന്ന ടിക് ടോക്കിനെ രാജ്യസുരക്ഷ ആരോപണങ്ങള്‍ ഉന്നയിച്ചാണ് അമേരിക്ക നിയമക്കുരുക്കിലാക്കിയത്.
ടിക് ടോക്കിനെ നിരോധിക്കുമെന്ന് ട്രംപ് ഭരണകൂടം ഭീഷണിപ്പെടുത്തിയിരുന്നു, ടിക് ടോക്കിനുള്ള വിലക്ക് നീക്കി ടിക്ക് ടോക്കിനെ യുഎസ് കമ്പനിക്ക് വിൽക്കുമെന്ന് പറഞ്ഞു. ടിക് ടോക് വിൽക്കുകയോ അല്ലെങ്കിൽ നിരോധനം നേരിടുകയോ ചെയ്യുക എന്നതാണ് ട്രംപിന്റെ ഭീഷണി.

മൈക്രോസോഫ്റ്റ്, വാള്‍മാര്‍ട്ട് തുടങ്ങിയ കമ്പനികള്‍ പരസ്യമായി ടിക് ടോക്കിനെ സ്വന്തമാക്കാന്‍ രംഗത്തിറങ്ങിയിട്ടുണ്ട്. ഒറാക്കിള്‍ അതിനായി ശ്രമിക്കുന്നുണ്ടെന്ന് റിപ്പോര്‍ട്ടുകളുണ്ടെങ്കിലും ഇത് സംബന്ധിച്ച് അവര്‍ ഇതുവരെ പ്രതികരിച്ചിട്ടില്ല.
വിൽപ്പന സംബന്ധിച്ച് അന്തിമ തീരുമാനം ഉടൻ ഉണ്ടാകുമെന്ന റിപ്പോർട്ടുകൾക്കിടയിലാണ് ചൈനയിലൂടെയുള്ള നീക്കം.

അമേരിക്കയുടെ നിര്‍ബന്ധത്തിന് ബൈറ്റ്ഡാന്‍സ് വഴങ്ങിക്കൊടുക്കുന്നതില്‍ ചൈനയുടെ എതിര്‍പ്പുണ്ട്. ആഗോള വിപണി നഷ്ടപ്പെടുത്താന്‍ താല്‍പര്യപ്പെടാത്ത ബൈറ്റ്ഡാന്‍സ് മാതൃരാജ്യത്ത് നിന്നുള്ള എതിര്‍പ്പ് അവഗണിച്ച് ചര്‍ച്ചകള്‍ തുടരുകയായിരുന്നു.

അമേരിക്കയില്‍ ടിക് ടോക്ക് വില്‍ക്കുന്നതുമായി ബന്ധപ്പെട്ട വിലപേശലുകള്‍ ബൈറ്റ്ഡാന്‍സ് നിര്‍ത്തിവെക്കണമെന്ന് ചൈനീസ് സര്‍ക്കാരിന്റെ വാണിജ്യ ഉപദേശകനായ പ്രൊഫസര്‍ കുയ് ഫാന്‍ പറഞ്ഞതായി ചൈനീസ് മാധ്യമമായ ഷിന്‍സ്വ ന്യൂസ് ഏജന്‍സി റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്തു. അതേസമയം ചൈനയുടെ ഈ നീക്കം വില്‍പന സംബന്ധിച്ച വിലപേശലുകള്‍ നടക്കുന്നതിനിടെ ടിക് ടോക്കിന്റെ മൂല്യമുയര്‍ത്താനുള്ള ശ്രമങ്ങളുടെ ഭാഗമാവാനിടയുണ്ടെന്ന് ആര്‍ബിസി കാപിറ്റല്‍ മാര്‍ക്കറ്റ്‌സ് അനലിസ്റ്റായ അലക്‌സ് സുകിന്‍ പറഞ്ഞു. ടിക് ടോക്ക് വില്‍പന സംബന്ധിച്ച പ്രഖ്യാപനം ഉടന്‍ ഉണ്ടാവുമെന്നാണ് അദ്ദേഹം പറയുന്നത്.

ടിക് ടോക്കിന്റെ അമേരിക്കന്‍ ശാഖ വില്‍ക്കുന്നതിന് 3000 കോടി ഡോളറാണ് ബൈറ്റ്ഡാന്‍സ് ആവശ്യപ്പെട്ടിരിക്കുന്നത് എന്നാണ് കഴിഞ്ഞയാഴ്ചയിലെ വാള്‍സ്ട്രീറ്റ് ജേണല്‍ റിപ്പോര്‍ട്ട്. എന്നാൽ ലേലക്കാരിൽ നിന്ന് കടുത്ത എതിർപ്പും നേരിടേണ്ടിവന്നു.

എന്നിരുന്നാലും, ചൈനയുടെ പുതിയ നീക്കത്തെക്കുറിച്ച് യുഎസ് സർക്കാരോ മൈക്രോസോഫ്റ്റ്, വാൾമാർട്ട് പോലുള്ള കമ്പനികളോ ഒന്നും തന്നെ അഭിപ്രായപ്പെട്ടിട്ടില്ല.

Content Highlights: Chinese govt complicates TikTok sale ordered by US govt


Spread the love through your share